‘เจ้าถิ่น’ ขนมเปี๊ยะฝอยทองไข่เค็ม แป้งบาง ไส้ทะลัก รสกลมกล่อม หอม มัน
รีวิวนี้ อยากให้ลืมขนมเปี๊ยะรูปแบบเดิมๆ ไปก่อนได้เลย
![](https://abaiyamook.com/wp-content/uploads/2021/05/CD0199CD-F850-460F-AD9B-43C1BEAF2BF2.jpeg)
ขนมเปี๊ยะแบบเดิมที่มีขายอยู่ทั่วไป มาพร้อมกับแป้งหนาๆ ไส้ถั่วไข่เค็มร่วนๆ บางร้านก็ทำออกมาแข็ง กินแล้วก็ต้องดื่มน้ำตามมากๆ อะไรแบบนั้น ซึ่งเป็นขนมเปี๊ยะที่เราไม่ชอบเลย เพราะไม่ชอบกินอะไรแข็งๆ
‘เจ้าถิ่น’ ปรับทัศนคติที่เรามีต่อขนมเปี๊ยะเดิมๆ (555) ทำให้เราได้ค้นพบว่า เฮ้ยยยย… ขนมเปี๊ยะอร่อยๆมันก็มีในโลกเว้ยแกกก
![](https://abaiyamook.com/wp-content/uploads/2021/05/7CAE382E-8982-4190-A49F-BE19D5C73FBB.jpeg)
ไส้ที่เราได้ลิ้มลองในวันนี้ คือ ไส้ฝอยทองไข่เค็ม จุดเด่นของร้านนี้ คือ แป้งบางงงง แถมไส้ฝอยทองก็ฉ่ำไปด้วยซอสไข่เค็มข้นๆ กัดไปแล้วมันไม่ใช่ฝอยทองแห้งๆ เส้นใหญ่ๆทั่วไปอ่ะ แต่มันเป็นฝอยทองที่รสชาติดี ไม่หวาน เส้นละเอียด อัดแน่นแบบไม่มีช่องว่างเลย แล้วมีความเค็มที่กลมกล่อมที่มาจากไข่เค็ม แถมมีกลิ่นหอมไข่เวลาเคี้ยวด้วย เลิฟมากกกก อร่อยมากกกก
![](https://abaiyamook.com/wp-content/uploads/2021/05/5C0AD7AB-18E8-483B-9D55-AB2B9EA5559B.jpeg)
กล่องนึงมี 4 ลูกใหญ่ๆ กินคนเดียวก็หมดอ่ะ เอาจริง!! เพราะมันไม่เลี่ยนเลยไง กลมกล่อมมากๆ
แนะนำให้กินที่อุณหภูมิห้อง ถ้าเอาไปแช่เย็นแล้วก็เอาออกมาวางให้มันหายเย็นก่อนค่อยกิน เพราะถ้ากินเย็นๆ ไส้มันจะแข็ง มันจะไม่ได้ความฉ่ำของซอสไข่เค็มนะเท๊อออ #เตือนแล้วนะ
ใครอยากหาซื้อ รู้สึกว่าแหล่งผลิตจะอยู่นนทบุรี แอบอิจฉาชาวนนทบุรีที่มีของกินและขนมหวานอร่อยมากมาย แต่ยุคนี้อะไรก็เกิดขึ้นได้ ตรงดิ่งไปซื้อใน shopee กันเลยจ้าาาา
ราคาถูก-แพงแล้วแต่ร้าน มีตั้งแต่กล่องละ 100 ไปจนถึง 149 บาท พยายามสั่งซื้อในวันธรรมดา เพื่อให้ขนส่งไม่ติดวันหยุดเสาร์อาทิตย์เนอะ กลัวนานแล้วเสียอ่ะ
ไปลอง!!! นี่เรายังจะสั่งอีกกล่องเลย 555