รีวิว เป็ดกีต้าร์ จากภัตตาคารจีนฮองมิน (HongMin)
“มุก .. วันเสาร์นี้มีเป็ดกีต้าร์นะ” – สามีบอกเราตั้งแต่เย็นวันศุกร์
ไอ้เราก็งง .. อะไรคือเป็ดกีต้าร์ ?? ในจินตนาการนึกถึงเป็ดปักกิ่ง ที่หนังกรอบๆ แล่บางๆ เหมือนปิ๊กกีต้าร์อะไรประมาณนั้น 555
ตอนสามีบอกเราก็ไม่ได้คาดหวังอะไรมากมาย ก็แค่สะดุดหูกับสิ่งที่ไม่เคยกิน แต่พอเช้าวันเสาร์เห็นกล่องที่ห่อมาเท่านั้นแหละ งงทันที เพราะลักษณะกล่องเหมือนกล่องพิซซ่า และแพคมาถึง 2 กล่อง!!
กล่องแรกเปิดออกมาก็ต้องร้องว่า “อู้วหูวววว”
![](https://abaiyamook.com/wp-content/uploads/2021/05/02DF6739-0F88-4EA9-A07E-A3F5D168D212-1024x1024.jpg)
จะไม่ให้อู้หูววว !! ได้ยังไง ก็เป็ดทั้งตัวถูกหั่นและจัดเรียงรายไว้อย่างสวยงามในกล่อง แค่เห็นน้ำลายก็ไหลแล้ว
กล่องที่สองเปิดออกมาก็ร้องว่า “อะไรอ่ะ!!!” 555
![](https://abaiyamook.com/wp-content/uploads/2021/05/A246009B-F423-4F3B-B9D5-AA36496E4C74-819x1024.jpg)
ก็ไม่รู้จริงๆว่ามันคืออะไรอ่ะ รู้แต่ว่ามันน่ากินมาก มารู้ทีหลังนี่แหละว่าเจ้าขาวๆนี่มันคือหมั่นโถว ซอส และเครื่องเคียงต่างๆที่เอาไว้กินคู่กับเป็ด
เรามาดูกันว่ารสชาติแต่ละอย่างมันเป็นยังไง
เริ่มด้วยเป็ด พระเอกของเมนูนี้
![](https://abaiyamook.com/wp-content/uploads/2021/05/A59BAFD5-BF4C-40A2-AC25-BE1EACAA221A-923x1024.jpg)
ปกติเราไม่ค่อยชอบกินเป็ดเท่าไหร่นะ ออกตัวไว้ก่อนเลย
แต่เป็ดกีต้าร์ของฮองมินนี่ เราบอกได้เลยว่าทำให้เราชอบเป็ดขึ้นมาเยอะ !!
หนังเป็ดมันเด้งดึ๋งอ่ะ เคี้ยวแล้วกรุบกรอบ เด้งๆ หนึบๆ บอกไม่ถูก ตัวเนื้อเป็ดมีความนุ่ม ไม่แข็งกระด้าง แถมหมักซอสมาซะเข้าเนื้อทุกส่วน สรุปก็คือดีอ่ะ เราชอบมาก
ความนุ่มของเนื้อเป็ด ถ้าถามว่ามันมากขนาดไหน เอาขนาดว่าเราแยกไม่ออกเลยแล้วกันว่าเรากินส่วนไหนของเป็ดอยู่ แม้กระทั่งอกเป็ดที่ธรรมดาจะแข็งกว่าส่วนอื่น
มาถึงน้ำจิ้มหรือซอสกันบ้าง
ซอสที่ไว้ทานกับเป็ดมีสองแบบ คือ
ซอสผลไม้ – รสหวานนำ (ไม่ได้หวานแหลมนะ) เค็มตาม และติดเปรี้ยว(นิดเดียว แบบนิดเดียวจริงๆ) เนื้อข้น ไม่ใส จะมีความกลมกล่อมของเครื่องเทศที่เราเดาไม่ออกจริงๆแฮะ ว่ามีส่วนผสมอะไรบ้าง เราชอบนะ
![](https://abaiyamook.com/wp-content/uploads/2021/05/72AD324D-A46C-4F21-9D5A-D0E44B21F89B-1024x1024.jpg)
ซอสเผ็ด – ร้านแปะไว้ว่าซอสเผ็ด แต่ไม่เผ็ดเลยสำหรับเรา มีรสเค็มนำ และมีกลิ่นเครื่องเทศที่เข้มกว่าซอสผลไม้
![](https://abaiyamook.com/wp-content/uploads/2021/05/E12C077E-EFAC-488A-91B2-0009EF8AE047-1024x1024.jpg)
ด้วยความที่เราเลือกไม่ถูกว่าควรจะจิ้มกับซอสอะไรดี เราเลยจิ้มมันทั้งสองซอสเสียเลย 555 อร่อยมากค่าาาา
มาถึงหมั่นโถวบ้าง
เรายกให้หมั่นโถวของภัตตาคารฮองมิน เป็นพระรองของเมนูนี้เลยนะ เพราะมันชูรสและตัดเลี่ยนความมันของเป็ดได้ดีมากๆเลย
![](https://abaiyamook.com/wp-content/uploads/2021/05/A802EEF8-EE32-4AC1-B8B6-8A806994CDB6-1024x1024.jpg)
หมั่นโถวมีความเหนียวนุ่ม เป็นหมั่นโถวที่รสชาติดีชะมัดเลยตั้งแต่เราเคยได้กินหมั่นโถวมา มีความหวานจากตัวแป้งเข้ามานิดนึง ทำให้เวลากินคู่กับเป็ดแล้วมันชูรสกันได้อย่างดีมากๆเลย จนเราคิดว่าคราวหลังเราสั่งพิเศษหมั่นโถวได้มั้ยอ่ะ 555 ติดใจมากๆเลย อร่อย!!
สุดท้ายที่ไม่เอ่ยถึงไม่ได้เลย นั่นคือ ผักกาดดอง
![](https://abaiyamook.com/wp-content/uploads/2021/05/B77C421C-C37A-4FDC-92AD-6BEF8E3A7F71-1024x1024.jpg)
ผักกาดดองของร้าน เป็นผักกาดดองที่ไม่เหมือนกับที่อื่นที่เคยกินมา มันไม่ใช่การดองแบบเกี่ยมฉ่าย หรือดองแบบหัวผักกาดที่เอาไว้ใช้ทำต้มจืดอะไรแบบนั้นนะ
มันเป็นผักกาดดองที่มีความกรุบกรอบอ่ะ ไม่เหม็นเปรี้ยวจัด แถมมีรสหวานแทรกเข้ามา ผสมกับความเผ็ดนิดๆของพริกเล็กน้อย
ทำให้คนที่ปกติไม่กินของดองอย่างเรา กินจนเกลี้ยงไปเลยจ้าาา
คือต้องนับถือคนออกแบบเมนูนี้มากๆเลยนะ ทุกส่วนผสมทั้งหมั่นโถว ซอส ผักกาดดอง และเป็ด เวลามันกินเข้าด้วยกันแล้วทำให้เมนูนี้มันเข้ากันไปหมดเลย แถมไม่ได้เลี่ยนด้วยนะ กินเพลินมากๆ รู้สึกตัวอีกที หมดแล้ว !! 555
ใครอยากทานก็ Add line @hongmin (มี @ ด้วยนะ) หรือไปที่เฟสบุคเพจ คลิกที่นี่< ก็ได้จ้า อาจจะต้องสั่งล่วงหน้านะ (สามีเราสั่งข้ามวันอ่ะ) ไม่แน่ใจว่าถ้าสั่งแล้วเอาเดี๋ยวนั้นจะได้ของเลยมั้ย จัดส่งโดย Lalamove นะ
ราคา 599 บาท (ไม่รวมค่าส่ง)
ปิดท้าย : สามีเราบอกว่า สั่งกินแบบเนียะดีกว่าไปกินที่ร้านอีก เพราะเวลาไปร้านจะสั่งเมนูเดียวก็เกรงใจ แต่สั่งเยอะไปก็กินไม่หมดอีก แถมตอนนี้ช่วงโควิด อะไรที่ช่วยอุดหนุนกันได้ก็ช่วยกันไปเถอะ ต่อลมหายใจให้กับร้านค้าเนอะ
ใครยังไม่ลอง ต้องลองจริงๆนะกับเมนูนี้ เพราะหากินยากมากนะ (ร้านบอก) เราก็ไม่เคยเห็นร้านไหนทำเหมือนกันจริงๆแหละ ซึ่งตามปกติ Hongmin เนี่ยเราชอบไปกินอาหารจีนเค้านะ รสเค้าทำให้เรารู้สึกถึงอาเหง่น (ย่า) ของเราได้บ้าง เพราะมีความเป็นจีนมากกว่าภัตตาคารอื่นๆที่เคยได้กินมา
พบกันใหม่รีวิวหน้า จะกินให้ตัวแตกไปเล้ยยย